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WARAKA WA UTUMISHI WA UMMA NA 3 WA MWAKA  
2007 KUHUSU MAVAZI KWA WATUMISHI WA UMMA 

 
Utangulizi: 
 
 Waraka wa Utumishi Na. 1 wa mwaka 1971 unaohusu mavazi 
ulitokana na mwongozo uliotolewa na Chama cha TANU  kuhusu mavazi. 
 
 Madhumuni ya waraka huo ilikuwa kuimarisha heshima ya Taifa kwa 
kuhakikisha kuwa watumishi wa Serikali wanavaa mavazi ya heshima 
wanapowahudumia wananchi. Waraka huo uliainisha baadhi ya mifano ya 
mavazi ambayo yalionekana hayafai na yale yanayofaa kwa wanawake na 
wanaume, utengenezaji wa nywele  unaofaa na usiofaa na vipodozi 
visivyokubalika. 
 
 
Hali ilivyo sasa: 
 
2. Tangu waraka huo ulipotolewa kumekuwepo na mabadiliko makubwa 
ya mitindo ya mavazi, nywele na vipodozi.  Mabadiliko ya mitindo ya 
mavazi ni jambo lisiloepukika. Hata hivyo baadhi ya mitindo hiyo ya mavazi 
inashusha heshima na hadhi ya utumishi wa umma kama itaendelea 
kuvaliwa na ni kinyume na kifungu cha 2 (e) cha kanuni za Maadili ya 
utendaji katika utumishi wa umma za mwaka 2005 
 
 
 Hata hivyo kumekuwepo na tatizo la kutokuwepo na tafsiri 
inayoeleweka juu ya mavazi gani ni ya heshima au yanayokubalika na 
yasiyokubalika mahali pa kazi. 
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Uamuzi wa Serikali: 
 
 Tafsiri ya mavazi ya heshima hutegemea mila na desturi ya jamii 
husika.  Katika  utumishi wa umma mavazi ya heshima kwa mtumishi wa 
umma ni yale ambayo yanazingatia mila na desturi za taifa letu ambayo 
yanapovaliwa hayaonyeshi sehemu ya maungo ya mwili ambayo 
hayakuzoeleka kuachwa wazi, hayabani na ambayo hayana michoro au 
maandishi ya kudhalilisha wengine au yanayoonyesha ushabiki wa kitu 
fulani. 
 
 Kwa hiyo waraka huu unatoa ufafanuzi kuhusu mavazi  nadhifu 
yanayopaswa kuvaliwa kazini kwa kutoa mifano michache ya mavazi 
ambayo siyo ya heshima na ambayo hayakubaliki katika utumishi wa umma 
kwa jinsi zote mbili. 
 
 
Utekelezaji: 
  
3. Ufuatao ni ufafanuzi wa mavazi yasiyokubalika mahali pa kazi 
ambayo pia yameonyeshwa kwa picha kwenye kiambatisho A na B.  Nguo 
kama “Jeans” na fulana zinaweza kuvaliwa na watumishi ambao 
wanalazimika kufanya kazi za nje ya ofisi. 
 
 3.1 Kwa Wanawake 
 

(i)  Baadhi ya mavazi yasiyofaa: 
• Nguo zinazobana, 
• Nguo fupi ambazo zinaacha  magoti wazi. 
• Nguo ambazo zinaacha sehemu ya mwili wazi kama 

vile kitovu na kifua, 
• Nguo ambazo zina picha, michoro, na maandishi 

ambayo  hayaendani na shughuli za serikali, 
• Kaptura aina yoyote ile kama vile pedo na pensi, 
• Nguo zinazoonyesha maungo ya mwili (transparent). 
• Suruali za “Jeans”, 
• Suruali yoyote iliyoachwa bila kupindwa, 
• Fulana – “T-Shirts” (Hizi zivaliwe tu wakati wa shughuli 

maalum inayotambulika), 
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• Nguo ambazo ni za kazi maalum – michezo, kazi za 

nje au burudani.  Hizi zivaliwe mahususi wakati wa 
utekelezaji wa shughuli hizo, 

• Nguo yenye maandishi ya chama chochote cha siasa 
au ushabiki wa kitu fulani, 

• Nguo yeyote inayopingana na maadili ya utumishi wa 
umma. 

 
(ii) Nywele  zisizofaa: 

• Nywele chafu na ambazo hazikutengenezwa vizuri. 
 

(iv) Viatu visivyofaa 
• Kandambili, 
• Viatu vya michezo (isipokuwa wakati wa shughuli 

maalum za michezo), 
 

  3.2.   Kwa Wanaume 
 

(i) Baadhi ya mavazi yasiyofaa: 
• Nguo ambazo ni za kazi maalum kama vile michezo 

(Hizi zivaliwe wakati wa shughuli hiyo tu). 
• Nguo ambazo zina michoro, maandishi na picha 

ambazo haziendani na shughuli za serikali. 
• Nguo zinazobana,  
• Kaptura ya aina yoyote. 
• Suruali yoyote inayoachwa bila kupindwa. 
• Suruali za “Jeans” na Fulana “T-shirts” (Hizi zivaliwe tu 

wakati wa shughuli maalum inayotambulika). 
• Kikoi au msuli 
• Nguo zenye maandishi ya chama chochote cha siasa 

na yenye kuonyesha ushabiki wa kitu fulani. 
• Nguo yeyote inayopingana na maadili ya utumishi wa 

umma. 
 

(iii) Nywele zisizofaa: 
• Nywele chafu na ambazo hazikutengenezwa vizuri. 
• Nywele zilizosukwa mitindo ya aina yoyote ile  
• Ndevu zisizotunzwa vizuri. 
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(iv)    Viatu visivyofaa: 

• Kandambili, 
• Viatu vya michezo( Labda wakati wa shughuli maalum 

za michezo). 
 

Mwisho: 
 
4.  Kwa waraka huu waajiri wote wanapaswa kuwaelimisha watumishi 
kuhusu mavazi yasiyokubalika na kusimamia kikamilifu suala la mavazi kwa 
watumishi wa umma . 
 
5.  Waraka huu unafuta Waraka wa Utumishi Na.1 wa mwaka 1971 na 
unaanza kutumika mara moja. 
 
 
 
 
 

George D. Yambesi 
KATIBU MKUU 

(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA) 
 
 


